Ubbil li ci biir

Woneel li nekk ci téere bi

NJÀNGALE 2

Lu tax ñu tudd Seede Yexowa ?

Lu tax ñu tudd Seede Yexowa ?

Nóoyin

Ibraayma ak Saarata

Musaa

Yeesu Kirist

Ñu bare dañu foog ne tur boobu, turu diine bu bees la. Waaye lu ëpp 2 700 at ci ginnaaw, dañu doon woowe jaamukati Yàlla dëgg ji ay seedeem (Isaïe 43:​10-12). Ba ci atum 1931, ñu ngi ñu doon woowe Gëstukati Biibël bi. Waaye lu tax ñu mujj a jël turu seede Yexowa ?

Tur boobu dafay wone ne Yàlla bi ñuy jaamu Yexowa la tudd. Bu ñu seetee ci téere yu sell yi ñu njëkk a bind ak loxo, turu Yàlla, Yexowa, feeñ na ci ay junniy yoon. Waaye ñu bare ci ñi doon tekki Biibël bi ci yeneen làkk, dañu dindi tur boobu def ci “ Boroom bi ” walla “ Yàlla ”. Waaye Yàlla dëgg ji, moom ci boppam, moo wax yonent Yàlla Musaa ne turam mooy Yexowa, teg ci ne : “ Loolu mooy sama tur ba fàww ” (Gàddaay gi 3:15). Wax jooju wone na ne Yàlla dafa bañ ñu jaawale ko ak yeneen yàlla yu dul dëgg yi. Kon di wuyoo turu Seede Yexowa, lu réy la ci ñun ndaxte turu Yàlla bu sell bi moo ci nekk.

Tur boobu dafay wone liggéey bi ñuy def. Ñun dañuy seede dëgg gi jëm ci Yàlla. Dafa mel ni nga am xarit bu baax te doon ku jub te nga dégg ñu koy jëw. Bu booba looy def ? Xanaa seede dëgg gi nga xam ci moom ! Loolu mooy li ñuy def tey. Ca jamono yu njëkk ya, nit ñu bare dañu doon seede ci seen ngëm ci Yexowa. Abel moo ci njëkk. Nóoyin, Ibraayma, Saarata, Musaa, Daawuda ak ñeneen bokkoon nañu ci itam. Kàddu Yàlla mu ngi leen di woowe ‘ mbooloo mu bare miy seedeel seen ngëm ’ (Yawut ya 11:​4–12:⁠1).

Dañuy roy ci Yeesu. Ci Biibël bi ñu ngi woowe Yeesu “ seede bu takku bi te dëggu ” (Peeñu ma 3:14). Yeesu ci boppam wax na ne dafa ‘ xamle turu Yàlla ’ te ‘ wax dëgg gi ’ jëm ci Yàlla (Yowaana 17:26 ; 18:37). Kon karceen dëgg, dafay yor turu Yexowa te xamle ko. Loolu la seede Yexowa yi di jéem a def.

  •  Lu tax ñi ñu doon woowe Gëstukati Biibël bi mujj a jël turu seede Yexowa ?

  •  Kañ la Yexowa am ñu koy seede ci kaw suuf ?

  •  Kan mooy seede Yexowa bi gën a mag ?