Ay nettali yu nekk ci Biibël bi

Xoolal 116 nettali yi jóge ci Biibël bi. Dañu dëppoo ak li xewoon dëgg, neex a nànd, te rafet.

Ubbite bi

Nettali yu dëggu yu ñu jële ci téere bi gën a mag ci téerey addina, maanaam Biibël bi, dañuy wone bi Yàlla komaasee sos àddina si.

NETTALI 1

Yàlla Mu ngi tàmbalee sàkk

Nettalib njàlbéen ga biy wax ci li Yàlla sàkk dafa neex a nànd te yéeme—ba ci xale yu ndaw yi sax.

NETTALI 2

Tool Bu Rafet

Ni ko njàlbéen ga waxe, Yàlla dafa defar toolu Eden ba mu rafet lool. Yàlla dafa bëggoon suuf si sépp mel ni tool boobu.

NETTALI 3

Nit ñi jëkk a am ci kow suuf

Yàlla dafa sàkk Aadama ak Awa ba pare duggal leen ci biir toolu Eden. Ñu doon góor ak jigéen ñi njëkk a séy.

NETTALI 4

Li tax ñu dàq leen

Téere bi nekk ci Biibël bi te tudd Njàlbéen ga wax na ñu ni Aadama ak Awa ñàkke àjjana ji.

NETTALI 5

Léegi àddina bi metti na

Aadama ak Awa sonn nañu lool léegi. Ñu ngi ci biti toolu Eden. Céy, bu Aadama ak Awa déggaloon Yexowa ! Ñoom ak seeni doom dinañu am dund gu neex.

NETTALI 6

Ñaari doom : kenn ki baax, keneen ki bon

Nettalib Kayin ak Abel ni ñu ko nettalee ci Njàlbéen ga, dafa ñuy jàngal lu jëm ci fasoŋu nit yi ñu war a doon ak ban doxalin lañu war a soppi bala muy wees.

NETTALI 7

Nit kii am na fit

Royukaayu Enog bi dafay wone ne mën nga def lu baax bu dee sax ñi la wër ñépp, lu bon rekk lañuy def.

NETTALI 8

Ay ponkal yu réy ci kow suuf si

Njàlbéen ga pàcc 6 dafay wax ci ay ponkal yu soxoroon ak nit ñi. Ponkal yooyu, te ñu leen di woowu Nefilim, malaaka yi déggalul woon Yàlla ñoo leen jur. Malaaka yooyu dañu jóge ci asamaan te ñëw ci suuf ngir dund ni doomu Aadama.

NETTALI 9

Nóoyin dafay defar gaal gu mag

Nóoyin ak njabootam dañu mucc ci taw bu metti ba ndaxte dañu dégal Yàlla doonte sax ñeneen ñi dégluwuñu.

NETTALI 10

Taw bu metti ci kow suuf si sépp

Nit ñi dañu reetaan bi leen Nóoyin doon àrtu. Waaye bàyyi nañu reetaan bi bi taw bi ñëwe ! Xoolal ni gaalu Nóoyin muccale Nóoyin, njabootam, ak mala yu bare.

NETTALI 11

Xon gu jëkk gi

Kon boo gisee xon gi, lan nga war a fàttaliku ?

NETTALI 12

Ñu ngi tabax lu kowe lool

Tabax boobu neexul woon Yàlla, moo tax lu bon li loolu jur mu ngi laal nit ñi ba tey.

NETTALI 13

Ibraayma, xaritu Yàlla

Lu tax Ibraayma jóge ci këram gu rafet gi dem dëkk ci ay tànt giiru dundam yépp ?

NETTALI 14

Yàlla mu ngi natt ngëmu Ibraayma

Lu tax Yàlla wax Ibraayma mu saraxe doomam Isaaxa ?

NETTALI 15

Jabaru Lóot geestu na

Li mu def mën nañu jàngal lu am solo.

NETTALI 16

Isaaxa takk na jabar ju baax

Lan moo taxoon Rebeka nekk jabar ju baax ? Rafetaayam walla leneen ?

NETTALI 17

Ñaari séex yu wuute

Seen baay, Isaaxa, Esawu la gënoon a bëgg, waaye seen yaay, Rebeka, Yanqóoba la gënoon.

NETTALI 18

Yanqóoba dem na karan

Yanqóoba Leya la njëkk a takk bu dee sax Rasel la noboon.

NETTALI 19

Yanqóoba am na doom yu bare

Ndax dañu tudde 12 giiru Israyil yi 12 doomu Yanqóoba yu góor yi ?

NETTALI 20

Diina am na poroblem

Loolu yépp komaase ci ak xarit yu bon.

NETTALI 21

Magi Yuusufa dañu ko bañ

Lu tax ñenn ñi ci ñoom bëggoon a réy seen rakk bu góor ?

NETTALI 22

Tëj nañu Yuusufa kaso

Nekkul ne dafa bañ a topp yoon bi moo tax ñu tëj ko foofu, waaye dañu ko tëj foofu ndaxte dafa def lu jub.

NETTALI 23

Firawna mu ngiy gént

Juróom-ñaari nag yi ak juróom ñaari gub yi am na luñu bokk.

NETTALI 24

Yuusufa Mu ngi teg nattu ci kow magam yi

Naka lañu mënee xam ne soppekunañu bu baax wuute ak jamano ja ñu jaayee seen rakk ngir mu nekk jaam ?

NETTALI 25

Yanqóoba ak waa këram ñu ngi toxu Misra

Lu tax waa këru Yanqóoba ñu leen di woowe waa Israyil yi te duñu leen woowe waa Yanqóoba yi ?

NETTALI 26

Ayóoba Bàyyiwul Yàlla

Ayóoba ñàkk alalam, ay doomam ak wér-gi-yaramam. Ndax Yàlla dafa doon yar Ayóoba ?

NETTALI 27

Buur Bu Bon Mooy Ilif Misra

Lan moo tax mu wax nitam yi ñu rey liiru Yawut yu góor yépp ?

NETTALI 28

Naka La Musaa Rëcce Bi Mu Nekkee Liir

Yaayam dafa wut pexe ci yoon bi ñu tëraloon bi naan dañu war a rey doomu waa Israyil yu góor yépp.

NETTALI 29

Li Tax Musaa Daw

Bi Musaa amee 40 at dafa foogoon ne pare na ngir musal waa Israyil waaye parewul woon.

NETTALI 30

Garab Gi Doon Tàkk

Yàlla dafa jëfandikoo ay kéemaan ngir wax Musaa ne jot na mu dem génne waa Israyil ci Misra.

NETTALI 31

Musaa Ak Aaroona Ñu Ngi Ci Firawna

Lu tax Firawna dégluwul Musaa te bàyyi waa Israyil ñu dem ?

NETTALI 32

Fukki Musiba Yi

Yàlla dafa indi fukki musiba yooyu yépp ci Misra ndaxte njiitu Misra bi, Firawna dafa bañoon a bàyyi waa Israyil ñu dem.

NETTALI 33

Ñu Ngi Jéggi Géej Gu Xonq Gi

Musaa dafa xaajale géej gi ñaar ci kàttanu Yàlla, te waa Israyil jéggi nañu jaar ci suuf su wow.

NETTALI 34

Lekk Bu Bees

Lekk bu raar boobu asamaan la jóge woon wàcc.

NETTALI 35

Yexowa Joxe Na Ndigalam Yi

Yan ñaari ndigal ñoo ëpp solo ci fukki ndigal yi yépp ?

NETTALI 36

Nag Bi Ñu Defare Wurus

Lu tax nit ñi di jaamu xërëm bu ñu defare ay jaaro wurus ?

NETTALI 37

Tànt Fi Ñuy Jaamoo Yàlla

Ci néeg bi gënnoon a féete biir la gaalu kóllëre gi nekkoon.

NETTALI 38

Fukki Góor Ak Ñaar Yuy Yërndu Réew Mi

Fukk yi wax benn wax bi, waaye ñaar ci ñoom wax leneen. Ñan la waa Israyil gëmoon ?

NETTALI 39

Yetu Aaroona Mu Ngiy Tóor-tóor

Naka la yet bu wow mënee tóor-tóor ci benn guddi rekk ?

NETTALI 40

Musaa Dóor Na Xeer Bi

Musaa am na li mu bëggoon, waaye merloo na itam Yexowa.

NETTALI 41

Jaan Bi Ñu Defare Përëm

Lu tax Yàlla yónni ay jaan ngir ñu màtt waa Israyil ?

NETTALI 42

Mbaam Buy Wax

Mbaamu Balaam bi gis na lu Balaam mënul woon a gis.

NETTALI 43

Yosuwe Lañuy Def Njiit

Musaa mu ngi am doole ba tey, kon lu tax Yosuwe di jël palaasam ?

NETTALI 44

Raxab Nëbb Na Ñi Ñów Yërndu Réew Mi

Naka la Raxab dimbalee ñaari góor yooyu ak lan la leen ñaan ?

NETTALI 45

Ñu Ngi Jéggi Dex Bi Tudd Yurdan

Bi saraxalekati yi dugalee seen tànk ci biir ndox mi, ab kéemaan moo amoon.

NETTALI 46

Miir Yi Wër Yeriko

Naka la buum mënee tere ab miir mu daanu ?

NETTALI 47

Benn Sàcc Ci Israyil

Ndax kenn nit ku bon mën na indi musiba mbooloo mi yépp ?

NETTALI 48

Waa Gibeyon Ñoo Am Xel

Dañu nax Yosuwe ak waa Israyil yi ba ñu dig leen séq jàmm ak ñoom, waaye waa Israyil sàmm nañu seen kàddu.

NETTALI 49

Naaj Bi Taxaw Na Ci Asamaan Si

Yexowa dafa defal Yosuwe lu mu masul woon a def te defaatu ko ba tey.

NETTALI 50

Ñaari Jigéen Yu Am Fit

Barag moo jiite xarekati Israyil yi ci xare bi, kon lu tax ñu jox Yayel ndam li ?

NETTALI 51

Ruut Ak Nawomi

Ruut dafa bàyyi mbooloom ngir des ak Nawomi te jaamu Yexowa.

NETTALI 52

Sedeyon Ak 300 Góor Yi Mu Àndaloon

Yexowa dafa def lu ñu faralul woon a gis, maanaam nàtt leen ci naan ndox, ngir wàññi xarekat yi ba mu des gurup bu ndaw.

NETTALI 53

Li Yefte Dig Yexowa

Li mu dige yemul rekk ci moom, waaye dafa laal doomam bu jigéen itam.

NETTALI 54

Nit Ki Gënoon A Am Doole

Naka la Delila def ba xam li tax Samson amoon doole ?

NETTALI 55

Xale Bu Ndaw Buy Jaamu Yàlla

Yàlla dafa jaar ci Samwil ngir yégal Eli saraxalekat bu mag bi xibaar bu neexul ci xol.

NETTALI 56

Sóol, Buur Bi Jëkk A Am Ci Israyil

Yàlla moo tànnoon Sóol ca njàlbéen waaye moo ko folli itam, mën nañu ci jànge lu ñuy jariñ.

NETTALI 57

Yàlla Tànn Na Daawuda

Lan la Yàlla gis ci Daawuda te yonent Yàlla Samwil gisu ko woon ?

NETTALI 58

Daawuda Ak Goliyàtt

Gànnaayu Daawuda rekk daanul Goliyàtt waaye leneen lu ko ëpp doole la.

NETTALI 59

Li Tax Daawuda War A Daw

Bu njëkk, Sóol dafa kontaanoon lool ci Daawuda, waaye mujj na di ko iñaane ba di ko wut a rey. Lu tax ?

NETTALI 60

Abigayil Ak Daawuda

Abigayil dafa woowe jëkkëram ku amul benn xel, moo tax Nabal deewul, waaye loolu taxul mu rëcc lu yàgg.

NETTALI 61

Dañu Def Daawuda Buur

Daawuda wone na ne mat na ngir doon buur ci Israyil ci li mu def ak li mu nanguwul woon a def.

NETTALI 62

Daawuda Am Na Poroblem Ci Biir Këram

Lenn lu garaaw lool li Daawuda def jural na ko musiba moom ci boppam ak njabootam ay at.

NETTALI 63

Suleymaan, Buur Bu Am Xel La

Ndax ci dëgg-dëgg, Suleymaan doon na dagg liir bi ñaar ?

NETTALI 64

Suleymaan Mu Ngi Tabax Kër Yàlla Gi

Doonte sax Suleymaan amoon na xel lool, loolu terewul ñu puus ko ba mu doxale ni ku ñàkk xel te jëf jëf ju bon.

NETTALI 65

Xaaj Nañu Nguur Gi

Bi Yérobowam komaasee nguuru rekk, dafa dugal mbooloo mi ci bàyyi yoonu Yàlla.

NETTALI 66

Jabaru Buur Bu Tuddoon Yesabel Te Nekkoon Ku Bon

Dara mënu ko woon a teree am li mu bëgg.

NETTALI 67

Yosafat Teg Na Yaakaaram Ci Yexowa

Lu tax ay xarekat yuy dem ngir xare nangu ay woykat yu yorul gànnaay jiite leen ?

NETTALI 68

Ñaari Xale Yu Dee Woon Ba Dekki

Ndax ku dee mën na dekki ? Loolu mas naa am !

NETTALI 69

Xale Bu Jigéen Buy Dimbali Kilifa Gu Mag

Amoon na fitu wax, te loolu tax na kéemaan am.

NETTALI 70

Yunus Ak Jën Bu Réy Bi

Yunus jàng na lu am solo lu jëm ci def li ñu Yexowa sant.

NETTALI 71

Yàlla Dige Na Àjjana

Àjjana ju njëkk ja réyul woon, waaye bii dina fees àddina si.

NETTALI 72

Yàlla Dimbali Na Buur Esékiyas

Ci benn guddi, ab malaaka rey na 185 000 soldaaru Asiri.

NETTALI 73

Buur Bu Baax Bi Mujj Ci Israyil

Yosiyas xale la woon waaye jël na dogal yu laaj fit.

NETTALI 74

Góor Gii, Tiitul, Ragalul

Yérémi dafa xalaatoon ne mënta nekk yonent ndaxte xale la, waaye Yàlla xamoon na ne Yérimi dina ko mën.

NETTALI 75

Ñeenti Xale Yu Góor Ca Babilon

Ñoom mujj nañu tekki doonte sax teqali nañu leen ak seeni mbokk.

NETTALI 76

Ñu Ngiy Alag Yerusalem

Lu tax Yexowa bàyyi noonu Israyil yi, maanaam waa Babilon alag Yerusalem ?

NETTALI 77

Nanguwuñu Sukk

Ndax Yàlla muccal na ñetti ndaw yooyu nga xam ne dañu ko déggal ?

NETTALI 78

Loxo Buy Bind Ci Miir Bi

Yónent Yàlla Dañeel firi na ñeenti baat.

NETTALI 79

Dañeel ci kàmb gaynde yi

Dañeel dañu ko daan ngir rey ko, waaye ndax mën na ci génn ?

NETTALI 80

Mbooloo Yàlla Mu Ngi Jóge Babilon

Sirus Buuru Pers ni ñu ko jàppe Babilon matal na benn ci li yónent yi yéglewoon, te léegi itam mu ngi matal beneen.

NETTALI 81

Dañu Yaakaar Ci Ndimbalu Yexowa

Waa Israyil dañu bañ a topp yoonu nit, waaye dañu déggal Yexowa. Ndax Yàlla barkeel na leen ?

NETTALI 82

Mordekay Ak Esteer

Lingeer Wasti ku rafet la woon, waaye Buur bi Asurerus dina ko rampalaase ak Esteer ngir mu nekk lingeer bu bees bi. Lu tax ?

NETTALI 83

Miiru Yerusalem Yi

Bu ñuy tabaxaat miir bi, tabaxkat yi soxlawoon nañu waajal seeni jaasi ak seeni xéej guddi ak bëccëg.

NETTALI 84

Benn Malaaka Seetsi Na Maryaama

Dafa indi xibaar bu jóge ci Yàlla : Maryaama dafa nar a am doom boo xam ne dina nekk buur ba fàww.

NETTALI 85

Yeesu Juddu Na Fu Ay Mala Di Fanaan

Lu tax nit ku nar a nekki buur juddoo fu ay mala di fanaan ?

NETTALI 86

Biddéew Buy Won Ay Góor Seen Yoon

Kan moo yóbbu boroom xam-xam yi ba ci Yeesu ? Tont bi mën na leen bett.

NETTALI 87

Yeesu Ci Kër Yàlla Gi, Fekk Xale La

Dafa am lu yéeme ci moom, ba sax mag ñiy jàngale ci kër Yàlla ga dañu jaaxle.

NETTALI 88

Yaxya Mu Ngiy Sóob Yeesu Ci Ndox

Yaxya dafa doon sóob bàkkaarkat yi, waaye Yeesu masul bàkkaar. Lu tax Yaxya sóob ko ?

NETTALI 89

Yeesu Dafay Sellal Kër Yàlla Gi

Yeesu wone na fasoŋu mbëggeel boo xam ne moo waraloon meram.

NETTALI 90

Mu Ngiy Waxtaan Ak Jigéen Ci Teen

Naka la ndox bi Yeesu di joxe mënee tax ba jigéen ji dootul marati ?

NETTALI 91

Yeesu Mu Ngiy Jàngale Ci Kow Tund

Xoolal naka la xelal yi Yeesu jàngale ci kow tund bi amee njariñ ci bépp jamano.

NETTALI 92

Yeesu Dafay Dekkal Ay Nit Ñu Dee Woon

Yeesu dafa jëfandikoo kàttanu Yàlla, wax ñaari baat yu yomb te dekkal doomu Yayrus bu jigéen bi.

NETTALI 94

Ku Bëgg Xale La

Yeesu jàngal na taalibeem yi ne am na lu bari lu ñu war a jàng, nekkul rekk lu ñu war a jàng lu jëm ci xale yi waaye itam jànge ci xale yi.

NETTALI 95

Ni Yeesu Di Jàngalee

Léebu bi Yeesu joxe, maanaam léebu nit ku baax ki dëkk Samari, benn misaal la ci fasoŋu njàngale bi Yeesu faral di jëfandikoo ngir jàngale.

NETTALI 96

Yeesu Faj Na Ñi Feebar

Lan la Yeesu matal ci kéemaan yépp yi mu def ?

NETTALI 97

Yeesu, Buur Bi, Mu Ngi Ñów

Mbooloo mu rey teeru nañu ko, waaye du ñépp a ci kontaan.

NETTALI 98

Ci Tundu Oliw Yi

Yeesu waxoon na taalibeem yi lu jëm ci xew-xew yi am ci suñu jamano.

NETTALI 99

Ci Néeg Bi Nekk Ci Kow

Lu tax Yeesu wax taalibeem yi ñu màggal reer boobu at mu nekk ?

NETTALI 100

Yeesu Ci Tool Bi

Lu tax Yudaa wor Yeesu ci fóon ?

NETTALI 101

Ñu Ngiy Rey Yeesu

Bi ñu koy rey ci bant sax, dafa dige dige bu jëm ci àjjana.

NETTALI 102

Yeesu Mu Ngi Dund

Bi benn malaaka ñówee puus xeer bu mag bi tëjoon bàmmeelu Yeesu bi, soldaar yi dañu waaru ndax li ñu gis ci biir.

NETTALI 103

Ci Biir Néeg Bu Ñu Tëj

Lu tax taalibe Yeesu yi xamewuñu ko bi mu dekkee ba pare ?

NETTALI 104

Yeesu Mu Ngiy Dellu Asamaan

Bala Yeesu di dem asamaan, dafa jox taalibeem yi ndigal bi mujj.

NETTALI 105

Ñu Ngiy Xaar Ci Yerusalem

Lu tax Yeesu wàcce xel mu sell mi ci taalibeem yi ci bésu Pàntakott ?

NETTALI 106

Génne Nañu Leen Kaso

Njiitu diine Yawut yi dañu dugal ndaw yi kaso ngir ñu bàyyi waare bi, waaye Yàlla amoon na leneen ci xelam.

NETTALI 107

Sànni Nañu Ay Xeer Ecen Ba Rey Ko

Ba bi muy dee sax, Ecen dafa ñaan ñaan bu doy waar.

NETTALI 108

Ci Yoonu Damas

Ab leer buy gumbalaate ak baat bu jóge ci kaw asamaan dañu soppi dundu Sool.

NETTALI 109

Piyeer Seetsi Na Korney

Ndax Yàlla day gënale xeet ?

NETTALI 110

Timote Mooy Dimbali Pool Léegi

Timote bàyyi waa këram ngir ànd ak Pool ci liggéeyu waare bi.

NETTALI 111

Xale Bu Góor Bu Gëmméentu Ba Nelaw

Ëtikus dafa nelaw ci waare Pool bi njëkk waaye du ci ñaareel waare bi. Li xewoon diggante ñaari waare kéemaan la dëgg.

NETTALI 112

Gaal Gi Toj Na

Bi ñépp demee ba reer, Pool daldi jot xibaar bu jóge ci Yàlla, xibaar bu ko may yaakaar.

NETTALI 113

Pool Mu Ngi Room

Naka la Pool mënee def liggéeyam niki ndaw fekk mu ngi kaso ?

NETTALI 114

Lépp Lu Bon Dina Jeex

Lan moo tax Yàlla yónni xarekatam yi Yeesu jiite ñu dem ci xeeu Armagedon ?

NETTALI 115

Àjjana Ju Bees Ci Kow Suuf Si

Nit ñi mas nañu dëkk ci àjjana ci kow suuf, te loolu dina amaat.

NETTALI 116

Li Ñu War A Def Ngir Mën A Dund Ba Fàww

Ndax yem ci jàng lu jëm ci Yexowa Yàlla ak Yeesu Kirist, doy na ? Bu dee déedéet, leneen lan lañu war a jàng ?

Li ñu mën a laaj bu ñuy jàng téere bi tudd Ay nettali yu nekk ci Biibël bi

Ay aaya ak ay laaj yi ñu def ngir dimbali xale yi ñu mën a njariñoo bu baax bépp nettali bu nekk ci Biibël bi.