Sí Àwọn Ará Róòmù 8:1-39

  • Ìyè àti òmìnira nípasẹ̀ ẹ̀mí (1-11)

  • Ẹ̀mí ìsọdọmọ ń jẹ́rìí (12-17)

  • Ìṣẹ̀dá ń dúró de òmìnira àwọn ọmọ Ọlọ́run (18-25)

  • ‘Ẹ̀mí ń bá wa bẹ̀bẹ̀’ (26, 27)

  • Ọlọ́run yàn wá ṣáájú (28-30)

  • Ìfẹ́ Ọlọ́run mú kí a di aṣẹ́gun (31-39)

8  Nítorí náà, kò sí ìdálẹ́bi kankan fún àwọn tó wà ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Kristi Jésù.  Nítorí òfin ẹ̀mí tó ń fúnni ní ìyè nínú Kristi Jésù ti dá ọ sílẹ̀+ kúrò lọ́wọ́ òfin ẹ̀ṣẹ̀ àti ti ikú.  Ohun tí Òfin kò lè ṣe+ torí pé ẹran ara kò jẹ́ kó lágbára+ ni Ọlọ́run ṣe bó ṣe rán Ọmọ rẹ̀+ jáde bí èèyàn ẹlẹ́ṣẹ̀,+ kó lè mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò, ó sì ń tipa bẹ́ẹ̀ dá ẹran ara ẹ̀ṣẹ̀ lẹ́bi,  kí ohun òdodo tí Òfin béèrè lè ṣẹ nínú àwa+ tí à ń rìn nípa tẹ̀mí,+ kì í ṣe nípa tara.  Nítorí àwọn tó ń gbé ìgbé ayé tara máa ń ronú nípa àwọn nǹkan tara,+ àmọ́ àwọn tó ń gbé ìgbé ayé tẹ̀mí máa ń ronú nípa àwọn nǹkan tẹ̀mí.+  Nítorí ríronú nípa àwọn nǹkan tara ń yọrí sí ikú,+ àmọ́ ríronú nípa àwọn nǹkan tẹ̀mí ń yọrí sí ìyè àti àlàáfíà;+  torí pé ríronú nípa àwọn nǹkan tara ń sọni di ọ̀tá Ọlọ́run,+ nítorí kò sí lábẹ́ òfin Ọlọ́run, bẹ́ẹ̀ ni, kò lè sí níbẹ̀.  Torí náà, àwọn tó ń gbé ìgbé ayé tara kò lè ṣe ìfẹ́ Ọlọ́run.  Tó bá jẹ́ pé òótọ́ ni ẹ̀mí Ọlọ́run ń gbé inú yín, á jẹ́ pé ìgbé ayé tẹ̀mí lẹ̀ ń gbé,+ kì í ṣe tara. Àmọ́ tí ẹnì kan ò bá ní ẹ̀mí Kristi, ẹni náà kì í ṣe tirẹ̀. 10  Ṣùgbọ́n tí Kristi bá wà ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú yín,+ ara yín jẹ́ òkú nítorí ẹ̀ṣẹ̀, ṣùgbọ́n ẹ̀mí ń mú ìyè wá nítorí òdodo. 11  Ní báyìí, tí ẹ̀mí ẹni tó gbé Jésù dìde kúrò nínú ikú bá ń gbé inú yín, ẹni tó gbé Kristi Jésù dìde kúrò nínú ikú+ pẹ̀lú yóò fi ẹ̀mí rẹ̀ tó ń gbé inú yín sọ ara kíkú yín di ààyè.+ 12  Nítorí náà, ẹ̀yin ará, a wà lábẹ́ ọ̀ranyàn, àmọ́ kì í ṣe láti máa gbé ìgbé ayé tara, ká lè máa ṣe ìfẹ́ tara;+ 13  torí ó dájú pé ẹ máa kú, tí ẹ bá ń gbé ìgbé ayé tara; àmọ́ tí ẹ bá fi ẹ̀mí lu àwọn iṣẹ́ tara pa,+ ẹ ó yè.+ 14  Nítorí gbogbo àwọn tí ẹ̀mí Ọlọ́run ń darí ni ọmọ Ọlọ́run lóòótọ́.+ 15  Torí kì í ṣe ẹ̀mí ìsìnrú tó ń múni pa dà sínú ìbẹ̀rù lẹ gbà, ẹ̀mí ìsọdọmọ lẹ gbà, ẹ̀mí tó ń mú ká ké jáde pé: “Ábà,* Bàbá!”+ 16  Ẹ̀mí fúnra rẹ̀ ń jẹ́rìí pẹ̀lú ẹ̀mí wa + pé ọmọ Ọlọ́run ni wá.+ 17  Nígbà náà, tí a bá jẹ́ ọmọ, ajogún ni wá pẹ̀lú, lóòótọ́ a jẹ́ ajogún Ọlọ́run, àmọ́ a jẹ́ ajùmọ̀jogún+ pẹ̀lú Kristi, kìkì tí a bá jọ jìyà,+ kí a lè ṣe wá lógo pẹ̀lú rẹ̀.+ 18  Nítorí mo gbà pé àwọn ìyà àsìkò yìí kò já mọ́ nǹkan kan tí a bá fi wé ògo tí a máa fi hàn nínú wa.+ 19  Torí ìṣẹ̀dá ń dúró de ìfihàn àwọn ọmọ Ọlọ́run+ lójú méjèèjì. 20  Nítorí a tẹ ìṣẹ̀dá lórí ba fún asán,+ kì í ṣe nípa ìfẹ́ òun fúnra rẹ̀, àmọ́ nípasẹ̀ ẹni tó tẹ̀ ẹ́ lórí ba, nítorí ìrètí, 21  kí a lè dá ìṣẹ̀dá fúnra rẹ̀ sílẹ̀+ lọ́wọ́ ẹrú ìdíbàjẹ́, kí ó sì lè ní òmìnira ológo ti àwọn ọmọ Ọlọ́run. 22  Nítorí a mọ̀ pé gbogbo ìṣẹ̀dá jọ ń kérora nìṣó, wọ́n sì jọ wà nínú ìrora títí di báyìí. 23  Kì í ṣe ìyẹn nìkan, àmọ́ àwa fúnra wa pẹ̀lú tí a ní àkọ́so, ìyẹn, ẹ̀mí náà, bẹ́ẹ̀ ni, àwa fúnra wa ń kérora nínú ara wa,+ bí a ṣe ń dúró de ìsọdọmọ+ lójú méjèèjì, ìyẹn ìtúsílẹ̀ kúrò nínú ara wa nípasẹ̀ ìràpadà. 24  Nítorí a gbà wá là nínú ìrètí yìí; àmọ́ ìrètí tí èèyàn bá ti rí kì í ṣe ìrètí mọ́, torí tí èèyàn bá ti rí nǹkan, ṣé á tún máa retí rẹ̀ ni? 25  Ṣùgbọ́n tí a bá ń retí+ ohun tí a kò rí,+ a ó máa fi ìfaradà dúró dè é+ lójú méjèèjì. 26  Lọ́nà kan náà, ẹ̀mí tún ń ràn wá lọ́wọ́ nínú àìlera wa;+ torí ìṣòro ibẹ̀ ni pé a ò mọ ohun tó yẹ ká fi sínú àdúrà bó ṣe yẹ ká ṣe, àmọ́ ẹ̀mí fúnra rẹ̀ ń bá wa bẹ̀bẹ̀ nígbà tí a wà nínú ìrora inú lọ́hùn-ún.* 27  Ẹni tó ń wá inú ọkàn+ mọ ohun tí ẹ̀mí ń sọ, nítorí ó ń bá àwọn ẹni mímọ́ bẹ̀bẹ̀ bí Ọlọ́run ṣe fẹ́. 28  A mọ̀ pé Ọlọ́run ń mú kí gbogbo ohun tó ń ṣe máa ṣiṣẹ́ pọ̀ fún ire àwọn tó nífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run, àwọn tí a pè nítorí ìfẹ́ rẹ̀;+ 29  nítorí àwọn tó kọ́kọ́ fún ní àfiyèsí ló tún yàn ṣáájú láti jẹ́ àwòrán Ọmọ rẹ̀,+ kó lè jẹ́ àkọ́bí+ láàárín ọ̀pọ̀ arákùnrin.+ 30  Yàtọ̀ síyẹn, àwọn tó yàn ṣáájú+ ni àwọn tó pè;+ àwọn tó pè ni àwọn tó kéde ní olódodo.+ Níkẹyìn, àwọn tó kéde ní olódodo ni àwọn tó ṣe lógo.+ 31  Kí ni ká wá sọ sọ́rọ̀ yìí? Tí Ọlọ́run bá wà lẹ́yìn wa, ta ló lè dènà wa?+ 32  Bí kò ṣe dá Ọmọ rẹ̀ pàápàá sí, àmọ́ tó fi í lélẹ̀ nítorí gbogbo wa,+ ṣé kò wá ní fi gbogbo ohun mìíràn kún Ọmọ rẹ̀ fún wa nítorí inú rere rẹ̀ ni? 33  Ta ló máa fẹ̀sùn kan àwọn àyànfẹ́ Ọlọ́run? + Ọlọ́run ni Ẹni tó pè wọ́n ní olódodo.+ 34  Ta ló máa dá wọn lẹ́bi? Kristi Jésù ló kú, bẹ́ẹ̀ ni, yàtọ̀ síyẹn, òun la gbé dìde, tó wà ní ọwọ́ ọ̀tún Ọlọ́run,+ tó sì ń bá wa bẹ̀bẹ̀.+ 35  Ta ló máa yà wá kúrò nínú ìfẹ́ Kristi? + Ṣé ìpọ́njú ni àbí wàhálà àbí inúnibíni àbí ebi àbí ìhòòhò àbí ewu àbí idà?+ 36  Bó ṣe wà lákọsílẹ̀ pé: “Torí rẹ ni wọ́n ṣe ń pa wá láti àárọ̀ ṣúlẹ̀; wọ́n ti kà wá sí àgùntàn tó wà fún pípa.”+ 37  Kàkà bẹ́ẹ̀, nínú gbogbo àwọn nǹkan yìí, à ń ja àjàṣẹ́gun+ nípasẹ̀ ẹni tó nífẹ̀ẹ́ wa. 38  Torí ó dá mi lójú pé kì í ṣe ikú tàbí ìyè tàbí àwọn áńgẹ́lì tàbí àwọn ìjọba tàbí àwọn ohun tó wà nísinsìnyí tàbí àwọn ohun tó ń bọ̀ tàbí àwọn agbára+ 39  tàbí ibi gíga tàbí ibi jíjìn tàbí ìṣẹ̀dá èyíkéyìí mìíràn ló máa lè yà wá kúrò nínú ìfẹ́ Ọlọ́run tó wà nínú Kristi Jésù Olúwa wa.

Àlàyé Ìsàlẹ̀ Ìwé

Ọ̀rọ̀ Hébérù tàbí Árámáíkì tó túmọ̀ sí “Bàbá!”
Tàbí “ìrora tí a kò sọ síta.”