Lọ wo ohun tó wà nínú rẹ̀

JUNE 22, 2021
PHILIPPINES

Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà Mú Bíbélì Ìtumọ̀ Ayé Tuntun Jáde Lédè Bicol

Àwa Ẹlẹ́rìí Jèhófà Mú Bíbélì Ìtumọ̀ Ayé Tuntun Jáde Lédè Bicol

Ní June 20, 2021, a mú Bíbélì Mímọ́ ti Ìtumọ̀ Ayé Tuntun jáde ní ẹ̀dà ti orí ẹ̀rọ ní èdè Bicol. Arákùnrin Denton Hopkinson tó jẹ́ ara Ìgbìmọ̀ Ẹ̀ka orílẹ̀-èdè Philippines ló mú Bíbélì yìí jáde nígbà ìtòlẹ́sẹẹsẹ pàtàkì kan ṣe látorí Íńtánẹ́ẹ̀tì, tí wọ́n sì ṣàtagbà ẹ̀ sáwọn ará tó wà láwọn ìjọ mẹ́tàdínlọ́gọ́rùn-ún (97).

Àwọn Ìsọfúnni Pàtàkì Nípa Iṣẹ́ Náà

  • Nǹkan bí mílíọ̀nù márùn-ún àti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́jọ èèyàn ló ń sọ èdè Bicol, ìpínlẹ̀ márùn-ún lórílẹ̀-èdè Philippines sì ni wọ́n ń gbé. Àwọn ìpínlẹ̀ náà ni: Albay, Camarines Norte, Camarines Sur, Catanduanes àti Sorsogon.

  • Èdè yìí ni èdè kárùn-ún tí wọ́n ń sọ jù lórílẹ̀-èdè Philippines

  • Àwọn akéde tó ju ẹgbẹ̀rún márùn-ún àti ọgọ́rùn-ún mẹ́jọ (5,800) ló wà láwọn ìjọ tó ń sọ èdè Bicol

  • Ọdún méje àtààbọ̀ ni àwùjọ atúmọ̀ èdè méjì fi ṣiṣẹ́ lórí Bíbélì yìí

Ọ̀kan lára àwọn atúmọ̀ èdè náà sọ pé: “Oríṣiríṣi èdè ìbílẹ̀ tó yàtọ̀ síra ló wà nínú èdè Bicol. Torí náà, a sapá gan-an láti wá àwọn ọ̀rọ̀ tó máa yé ọ̀pọ̀ àwọn tó ń sọ èdè Bicol.”

Atúmọ̀ èdè míì sọ pé: “Ó dá wa lójú pé ìtumọ̀ tó ṣe kedere, tí ọ̀rọ̀ inú ẹ̀ sì jẹ́ tòde òní yìí á jẹ́ káwọn tó ń kà á lóye Bíbélì.”

Ní orílẹ̀-èdè Philippines, Bíbélì Ìtumọ̀ Ayé Tuntun tí a tún ṣe ti wà lódindi làwọn èdè ìbílẹ̀ mẹ́fà míì. Àwọn èdè náà ni: Cebuano, Hiligaynon, Iloko, Pangasinan, Tagalog àti Waray-Waray.

A báwọn arákùnrin àtàwọn arábìnrin wa tó ń sọ èdè Bicol yọ̀ fún Bíbélì tí wọ́n mú jáde láìpẹ́ yìí. Ó dá wa lójú pé Bíbélì yìí máa ran àwọn èèyàn púpọ̀ sí i lọ́wọ́ láti yin Jèhófà, kí wọ́n sì “gbádùn ayé títí láé.”—Sáàmù 22:26.